SSC CHSL Exam Syllabus

SSC CHSL Exam Syllabus

ఎస్‌ఎస్‌సి సిహెచ్‌ఎస్‌ఎల్ పరీక్ష సిలబస్ వివరాలు: లోయర్ డివిజనల్ క్లర్క్ (ఎల్‌డిసి) / జూనియర్ సెక్రటేరియట్ అసిస్టెంట్ (జెఎస్‌ఎ), పోస్టల్ అసిస్టెంట్ (పిఎ) / సార్టింగ్ అసిస్టెంట్ ( SA) మరియు డేటా ఎంట్రీ ఆపరేటర్ (DEO). పరీక్ష సిలబస్ వివరాలు క్రింద ఇవ్వబడ్డాయి…
సిలబస్: 
కంప్యూటర్ బేస్డ్ ఎగ్జామినేషన్ (టైర్ -1):
I. జనరల్ ఇంటెలిజెన్స్: ఇందులో శబ్ద మరియు అశాబ్దిక రకం ప్రశ్నలు ఉంటాయి. ఈ పరీక్షలో  సెమాంటిక్ అనలాజీ, సింబాలిక్ ఆపరేషన్స్, సింబాలిక్ / నంబర్ అనలాజీ, ట్రెండ్స్,  ఫిగ్యురల్ అనలాజీ, స్పేస్ ఓరియంటేషన్, సెమాంటిక్ క్లాసిఫికేషన్, వెన్ రేఖాచిత్రాలు, సింబాలిక్ / నంబర్  వర్గీకరణ, డ్రాయింగ్ అనుమితులు, ఫిగర్ వర్గీకరణ, పంచ్ రంధ్రం / నమూనా-మడత & ముగుస్తున్న ప్రశ్నలు ఉంటాయి. ,  సెమాంటిక్ సిరీస్, ఫిగ్యురల్ సరళి – మడత మరియు పూర్తి, సంఖ్య సిరీస్, ఎంబెడెడ్ గణాంకాలు, ఫిగ్యురల్ సిరీస్, క్రిటికల్ థింకింగ్, ప్రాబ్లమ్ సాల్వింగ్, ఎమోషనల్ ఇంటెలిజెన్స్, వర్డ్ బిల్డింగ్, సోషల్ ఇంటెలిజెన్స్, కోడింగ్ అండ్ డి-కోడింగ్, ఇతర ఉప విషయాలు, ఏదైనా సంఖ్యా కార్యకలాపాలు ఉంటే . 
II. ఆంగ్ల భాష: లోపాన్ని గుర్తించండి, ఖాళీలను పూరించండి, పర్యాయపదాలు / హోమోనిమ్స్, ఆంటోనిమ్స్, స్పెల్లింగ్స్ / తప్పుగా స్పెల్లింగ్ పదాలను గుర్తించడం, ఇడియమ్స్ & పదబంధాలు, ఒక పద ప్రత్యామ్నాయం, వాక్యాల మెరుగుదల, క్రియాశీల / నిష్క్రియాత్మక స్వరాల క్రియలు, ప్రత్యక్ష / పరోక్షంగా మార్చడం కథనం, వాక్య భాగాల షఫ్లింగ్, ఒక ప్రకరణంలో వాక్యాలను మార్చడం, క్లోజ్ పాసేజ్, కాంప్రహెన్షన్ పాసేజ్. 

III. పరిమాణాత్మక ఆప్టిట్యూడ్: 

అంక:

సంఖ్య వ్యవస్థలు: మొత్తం సంఖ్య, దశాంశ మరియు భిన్నాల గణన, సంఖ్యల మధ్య సంబంధం.
ప్రాథమిక అంకగణిత కార్యకలాపాలు: శాతాలు, నిష్పత్తి మరియు నిష్పత్తి, చదరపు మూలాలు, సగటులు, ఆసక్తి (సాధారణ మరియు సమ్మేళనం), లాభం మరియు నష్టం, డిస్కౌంట్, భాగస్వామ్య వ్యాపారం, మిశ్రమం మరియు ఆరోపణ, సమయం మరియు దూరం, సమయం మరియు పని.
ఆల్జీబ్రా: స్కూల్ ఆల్జీబ్రా మరియు ఎలిమెంటరీ సర్డ్స్ (సాధారణ సమస్యలు) మరియు లీనియర్ ఈక్వేషన్స్ యొక్క గ్రాఫ్స్ యొక్క ప్రాథమిక బీజగణిత గుర్తింపులు. 
జియోమెట్రీ : ప్రాథమిక రేఖాగణిత గణాంకాలు మరియు వాస్తవాలతో పరిచయం: త్రిభుజం మరియు దాని వివిధ రకాల కేంద్రాలు, త్రిభుజాల సమానత్వం మరియు సారూప్యత, సర్కిల్ మరియు దాని తీగలు, టాంజెంట్లు, ఒక వృత్తం యొక్క తీగలతో కూడిన కోణాలు, రెండు లేదా అంతకంటే ఎక్కువ వృత్తాలకు సాధారణ టాంజెంట్లు. 
మెన్సురేషన్: త్రిభుజం, చతుర్భుజాలు, రెగ్యులర్ బహుభుజాలు, సర్కిల్, కుడి ప్రిజం, కుడి వృత్తాకార కోన్, కుడి వృత్తాకార సిలిండర్, గోళం, అర్ధగోళాలు, దీర్ఘచతురస్రాకార సమాంతర పైప్డ్, త్రిభుజాకార లేదా చదరపు స్థావరాలతో రెగ్యులర్ కుడి పిరమిడ్.
త్రికోణమితి: త్రికోణమితి, త్రికోణమితి నిష్పత్తులు, కాంప్లిమెంటరీ కోణాలు, ఎత్తు మరియు దూరాలు (సాధారణ సమస్యలు మాత్రమే) sin20 + Cos2 = 1 వంటి ప్రామాణిక గుర్తింపులు.
స్టాటిస్టికల్ చార్ట్స్ : టేబుల్స్ మరియు గ్రాఫ్స్ వాడకం: హిస్టోగ్రామ్, ఫ్రీక్వెన్సీ బహుభుజి, బార్-రేఖాచిత్రం, పై-చార్ట్ 
సాధారణ అవగాహన: అభ్యర్థి తన చుట్టూ ఉన్న పర్యావరణంపై సాధారణ అవగాహనను మరియు సమాజానికి దాని అనువర్తనాన్ని పరీక్షించడానికి ప్రశ్నలు రూపొందించబడ్డాయి  . ప్రస్తుత సంఘటనల పరిజ్ఞానాన్ని మరియు రోజువారీ పరిశీలన మరియు వారి శాస్త్రీయ అంశంలో అనుభవం యొక్క విషయాలను విద్యావంతుడైన వ్యక్తి ఆశించే విధంగా పరీక్షించడానికి  కూడా ప్రశ్నలు రూపొందించబడ్డాయి  . ఈ పరీక్షలో  భారతదేశం మరియు దాని పొరుగు దేశాలకు సంబంధించిన చరిత్రలు, సంస్కృతి, భౌగోళికం, ఆర్థిక దృశ్యం, సాధారణ విధానం మరియు శాస్త్రీయ  పరిశోధనలకు సంబంధించిన ప్రశ్నలు కూడా ఉంటాయి  
గమనిక -1: 40% మరియు అంతకంటే ఎక్కువ దృశ్య వైకల్యం ఉన్న VH అభ్యర్థులకు మరియు SCRIBES ను ఎంచుకుంటే  జనరల్ ఇంటెలిజెన్స్ & క్వాంటిటేటివ్ ఆప్టిట్యూడ్‌లో మ్యాప్స్ / గ్రాఫ్స్ / రేఖాచిత్రాలు / స్టాటిస్టికల్ డేటా యొక్క భాగం ఉండదు.
టైర్- II (వివరణాత్మక పేపర్):
 • టైర్- II పేపర్ „పెన్ మరియు పేపర్‟ మోడ్‌లోని 100 మార్కుల వివరణాత్మక పేపర్‌గా ఉంటుంది. వివరణాత్మక పేపర్ యొక్క వ్యవధి ఒక గంట ఉంటుంది (పైన పారాస్ 8.1 మరియు 8.2 ప్రకారం లేఖకులకు అర్హత ఉన్న అభ్యర్థులకు 20 నిమిషాల పరిహార సమయం కూడా ఇవ్వబడుతుంది). పేపర్‌లో 200-250 పదాల వ్యాసం రాయడం మరియు సుమారు 150-200 పదాల లేఖ / అనువర్తనం ఉంటాయి.
 • టైర్ -2 లో కనీస అర్హత మార్కులు 33 శాతం ఉంటాయి.
 • మెరిట్ తయారీకి టైర్ II లోని పనితీరు చేర్చబడుతుంది.
 • కాగితం హిందీలో లేదా ఆంగ్లంలో వ్రాయవలసి ఉంటుంది. హిందీలో రాసిన పార్ట్ పేపర్ మరియు ఇంగ్లీషులో పార్ట్ సున్నా మార్కులు ఇవ్వబడతాయి
 • అభ్యర్థి అతని / ఆమె సరైన రోల్ నంబర్ మరియు అఫిక్స్ సంతకం మరియు లెఫ్ట్-హ్యాండ్ థంబ్ ఇంప్రెషన్‌ను ప్రశ్నపత్రం-కమ్-ఆన్సర్ బుక్‌లోని సంబంధిత నిలువు వరుసలలో తప్పక వ్రాయాలి, విఫలమైతే ఏ సున్నా మార్కులు ఇవ్వబడతాయి
 • అభ్యర్థులు వ్యక్తిగత గుర్తింపును వ్రాయవద్దని ఖచ్చితంగా సలహా ఇస్తారు ఉదా. పేరు, రోల్ నంబర్, మొబైల్ నంబర్, చిరునామా మొదలైనవి జవాబు పుస్తకంలో. ఈ సూచనలను పాటించడంలో విఫలమైన అభ్యర్థులకు సున్నా మార్కులు ప్రదానం చేస్తారు.
టైర్ -3 (స్కిల్ టెస్ట్ / టైపింగ్ టెస్ట్):
 • అర్హత గల అభ్యర్థుల కోసం నైపుణ్య పరీక్ష / టైపింగ్ పరీక్ష కమిషన్ లేదా దాని అధీకృత ఏజెన్సీ అందించే కంప్యూటర్లలో నిర్వహించబడుతుంది.
 • కమిషన్ యొక్క ప్రాంతీయ కార్యాలయాలు ఉన్న నగరాల్లో లేదా కమిషన్ నిర్ణయించిన విధంగా నైపుణ్య పరీక్ష / టైపింగ్ పరీక్ష నిర్వహించబడుతుంది.
 • స్కిల్ టెస్ట్ / టైపింగ్ టెస్ట్ క్వాలిఫైయింగ్ స్వభావం కలిగి ఉంటుంది.
 • కింది పథకం ప్రకారం నైపుణ్య పరీక్ష / టైపింగ్ పరీక్ష నిర్వహించబడుతుంది.
డేటా ఎంట్రీ ఆపరేటర్ కోసం నైపుణ్య పరీక్ష: 
 • డేటా ఎంట్రీ ఆపరేటర్లకు నైపుణ్య పరీక్ష తప్పనిసరి. నైపుణ్య పరీక్షలో పాల్గొనడానికి ఏ అభ్యర్థికి మినహాయింపు లేదు.
 • కంప్యూటర్‌లో గంటకు 8,000 (ఎనిమిది వేల) కీ డిప్రెషన్ల డేటా ఎంట్రీ వేగం. Computer కంప్యూటర్‌లో గంటకు 8000 కీ డిప్రెషన్ల వేగం given ఇచ్చిన ప్రకరణం ప్రకారం పదాలు / కీ డిప్రెషన్ల సరైన ప్రవేశం ఆధారంగా నిర్ణయించబడుతుంది. పరీక్ష యొక్క వ్యవధి 15 (పదిహేను) నిమిషాలు మరియు కంప్యూటర్‌లో 2000-2200 కీ-డిప్రెషన్స్‌ను కలిగి ఉన్న ఆంగ్లంలో ముద్రించిన పదార్థం కంప్యూటర్‌లో ప్రవేశించే ప్రతి అభ్యర్థికి ఇవ్వబడుతుంది.
 • కంప్ట్రోలర్ మరియు ఆడిటర్ జనరల్ ఆఫ్ ఇండియా (సి & ఎజి) కార్యాలయంలో డేటా ఎంట్రీ ఆపరేటర్ పోస్టు కోసం: ‘కంప్యూటర్‌లో గంటకు 15000 కీ డిప్రెషన్ల వేగం words పదాలు / కీ డిప్రెషన్ల సరైన ప్రవేశం ఆధారంగా నిర్ణయించబడుతుంది. ఇచ్చిన ప్రకరణం ప్రకారం. పరీక్ష యొక్క వ్యవధి 15 (పదిహేను) నిమిషాలు మరియు కంప్యూటర్‌లో 3700-4000 కీ-డిప్రెషన్స్‌ను కలిగి ఉన్న ఆంగ్లంలో ముద్రించిన పదార్థం కంప్యూటర్‌లో ప్రవేశించే ప్రతి అభ్యర్థికి ఇవ్వబడుతుంది.
 • పారాస్ 8.1 మరియు 8.2 ప్రకారం లేఖనానికి అర్హత ఉన్న అభ్యర్థులకు 5 నిమిషాల పరిహార సమయం ఇవ్వబడుతుంది. అందువల్ల అటువంటి అభ్యర్థులకు స్కిల్ టెస్ట్ వ్యవధి 20 నిమిషాలు ఉంటుంది.
LDC / JSA మరియు పోస్టల్ అసిస్టెంట్ / సార్టింగ్ అసిస్టెంట్ కోసం టైప్ టెస్ట్: 
 • టైపింగ్ టెస్ట్ యొక్క మాధ్యమం హిందీ మరియు ఇంగ్లీష్. అభ్యర్థులు ఆన్‌లైన్ దరఖాస్తు ఫారంలో టైపింగ్ టెస్ట్ (అంటే హిందీ లేదా ఇంగ్లీష్) మాధ్యమాన్ని ఎంచుకోవాలి.
 • ఆన్‌లైన్ దరఖాస్తు ఫారమ్‌లో అభ్యర్థి ఇచ్చిన టైపింగ్ టెస్ట్ ఎంపిక ఫైనల్‌గా పరిగణించబడుతుంది మరియు టైపింగ్ టెస్ట్ మాధ్యమంలో ఎటువంటి మార్పు తరువాత వినోదం పొందదు.
 • ఇంగ్లీష్ మాధ్యమాన్ని ఎంచుకునే అభ్యర్థులు నిమిషానికి 35 పదాల టైపింగ్ వేగం (డబ్ల్యుపిఎం) కలిగి ఉండాలి మరియు హిందీ మాధ్యమాన్ని ఎంచుకునే వారు నిమిషానికి 30 పదాల టైపింగ్ వేగం కలిగి ఉండాలి (డబ్ల్యుపిఎం). 35 wpm మరియు 30 wpm గంటకు 10500 కీ డిప్రెషన్లకు మరియు గంటకు 9000 కీ డిప్రెషన్లకు అనుగుణంగా ఉంటాయి.
 • ఇచ్చిన టెక్స్ట్ పాసేజ్ యొక్క కంప్యూటర్‌లో 10 నిమిషాల్లో టైప్ చేసే ఖచ్చితత్వంపై వేగం నిర్ణయించబడుతుంది.
 • పారాస్ 8.1 మరియు 8.2 ప్రకారం లేఖనానికి అర్హత ఉన్న అభ్యర్థులకు 5 నిమిషాల పరిహార సమయం ఇవ్వబడుతుంది. అందువల్ల అటువంటి అభ్యర్థులకు టైపింగ్ టెస్ట్ వ్యవధి 15 నిమిషాలు ఉంటుంది.
 • ఆన్‌లైన్ దరఖాస్తు ఫారంలో స్క్రైబ్‌ను ఎంచుకున్న టైపింగ్ పరీక్ష కోసం వీహెచ్ అభ్యర్థులకు పాసేజ్ డిక్టేటర్లు అందించబడతాయి. పాసేజ్ డిక్టేటర్ కేటాయించిన కాల వ్యవధిలో VH అభ్యర్థికి పాసేజ్‌ను చదువుతుంది.
 • శారీరక వైకల్యం కారణంగా టైపింగ్ టెస్ట్ తీసుకోవడానికి శాశ్వతంగా అనర్హులు అని చెప్పుకునే వికలాంగుల అభ్యర్థులు, కమిషన్ యొక్క ముందస్తు అనుమతితో, అటువంటి అభ్యర్థి సర్టిఫికేట్ సమర్పించినట్లయితే, అటువంటి పరీక్షలో హాజరు కావడానికి మరియు అర్హత పొందవలసిన అవసరం నుండి మినహాయించవచ్చు. సమర్ధవంతమైన మెడికల్ అథారిటీ నుండి కమిషన్‌కు నిర్దేశించిన ఫార్మాట్‌లో (అనెక్చర్- XIII), అనగా, శారీరక వైకల్యం కారణంగా టైపింగ్ టెస్ట్‌కు అతడు / ఆమె శాశ్వతంగా అనర్హుడని ప్రకటించిన ప్రభుత్వ ఆరోగ్య సంరక్షణ సంస్థ యొక్క సివిల్ సర్జన్. అదనంగా, అటువంటి అభ్యర్థులు టైపింగ్ టెస్ట్ సమయంలో, వర్తించే విధంగా, నోటీసు ఆఫ్ ఎగ్జామినేషన్ యొక్క అనుబంధం- XI కు అనుబంధం- VIII ప్రకారం సంబంధిత మెడికల్ సర్టిఫికేట్ను నిర్దేశిత ఫార్మాట్‌లో ఇవ్వడం ద్వారా వారి దావాను ధృవీకరించాలి. 

Read more: SSC CHSL Exam Syllabus http://www.freejobalert.com/ssc-chsl-exam-syllabus/6106/#ixzz683rUNmt2

Leave a Comment